วันที่ 19 กรกฎาคม 2567 เวลา 16.00 น. นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม พร้อมด้วย นางสาวศิรกาญจน์ เหลืองสกุล ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม และเจ้าหน้าที่กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม ร่วมประชุมติดตามการดำเนินการตามมติคณะรัฐมนตรี เรื่อง การป้องกันและแก้ไขปัญหาสารเคมีรั่วไหล ครั้งที่ 4 โดยมี นายณัฐพล รังสิตพล ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุม พร้อมกับ นายเอกภัทร วังสุวรรณ นายบรรจง สุกรีฑา นางสาวณัฏฐิญา เนตยสุภา รองปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม นายวิษณุ ทับเที่ยง หัวหน้าผู้ตรวจราชการกระทรวงอุตสาหกรรม นายศุภกิจ บุญศิริ นายเศรษฐรัตน์ เลือดสกุล ผู้ตรวจราชการกระทรวงอุตสาหกรรม นายสมชัย เอมบำรุง ผู้อำนวยการกองกฎหมาย อุตสาหกรรมจังหวัดเพชรบูรณ์ อุตสาหกรรมจังหวัดพระนครศรีอยุธยา อุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา และอุตสาหกรรมจังหวัดระยอง ร่วมประชุม ณ ห้องประชุมชุณหะวัณ ชั้น 3 อาคารสำนักงานปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม และผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ (Zoom Application)
![นายณัฐพล รังสิตพล ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/07/ปกข่าว-1-2-1024x682.jpg)
![นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/07/ปกข่าว-9-1024x682.jpg)
ที่ประชุมได้ติดตามความคืบหน้าการป้องกันและแก้ไขปัญหาสารเคมีรั่วไหล จำนวน 7 พื้นที่ ในจังหวัดระยอง พระนครศรีอยุธยา นครราชสีมา และเพชรบูรณ์ ตลอดจนการดำเนินการ การตรวจสอบ ติดตามข้อเท็จจริง แนวทางและแผนการจัดการแก้ไขปัญหาการลักลอบทิ้งกากอุตสาหกรรม รวมถึงพิจารณาแนวทางการของบประมาณรายจ่ายงบกลางรายการเงินสำรองจ่ายเพื่อกรณีฉุกเฉินหรือจำเป็น ปีงบประมาณ พ.ศ. 2568 ในการจัดการของเสียในพื้นที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา และจังหวัดระยอง ในลักษณะบูรณาการความร่วมมือกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องต่อไป ซึ่งกระทรวงอุตสาหกรรมจะติดตามความก้าวหน้าในการดำเนินการและการแก้ไขปัญหาอย่างต่อเนื่องทุกสัปดาห์
![อธิบดีกรมโรงงานฯ ร่วมประชุมติดตามความคืบหน้าการป้องกันและแก้ไขปัญหาสารเคมีรั่วไหลตามมติคณะรัฐมนตรี ครั้งที่ 4](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/07/ปกข่าว_0-1024x682.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรอ #DIW #แผนการป้องกันและแก้ไขปัญหาสารเคมีรั่วไหล #กระทรวงอุตสาหกรรม #MIND