วันที่ 26 พฤษภาคม 2567 นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม รายงานเหตุการณ์ภาวะฉุกเฉินจากการประกอบธุรกิจอุตสาหกรรม จากข่าวกรณีชาวบ้านที่อาศัยริมคลองพระยากง ในพื้นที่หมู่ 5 ตำบลธรรมศาลา อำเภอเมืองนครปฐม จังหวัดนครปฐม เดือดร้อนจากปัญหาน้ำในคลองพระยากงเน่าเสีย แปรสภาพเป็นสีแดงและสีส้มเป็นหย่อมๆ มีคราบน้ำมันลอบอยู่บนผิวน้ำ ส่งกลิ่นเหม็นเน่า โดยชาวบ้านสันนิษฐานว่าสาเหตุอาจเกิดจากโรงงานอุตสาหกรรมในพื้นที่แอบปล่อยน้ำเสียลงสู่คลอง จนไม่สามารถทำการเกษตรและหาปลาในคลองได้
![แผนที่แสดงตำแหน่งที่ตั้ง ห้างหุ้นส่วนจำกัด เอกชูสิทธิ์โลหะกิจ และ บริษัท โกลบอล สตีล ไพพ์ จำกัด](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/S__5021736-929x1024.jpg)
จากการประสานข้อมูลเบื้องต้นทราบว่า สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดนครปฐม (สอจ.นครปฐม) ร่วมกับ กองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง (บช.ก.) หรือ CIB ดำเนินการติดตามเรื่องร้องเรียนกรณีดังกล่าวหลายครั้งก่อนที่จะมีการนำเสนอข่าว โดยเมื่อวันที่ 30 เมษายน 2567 ได้ลงพื้นที่ตรวจสอบโรงงานที่ตั้งอยู่ริมคลองพระยากง จำนวน 2 แห่ง คือ ห้างหุ้นส่วนจำกัด เอกชูสิทธิ์โลหะกิจ และ บริษัท โกลบอล สตีล ไพพ์ จำกัด ตั้งอยู่ในพื้นที่หมู่ที่ 3 ตำบลพระประโทน อำเภอเมืองนครปฐม จังหวัดนครปฐม พบว่า
- ห้างหุ้นส่วนจำกัด เอกชูสิทธิ์โลหะกิจ ประกอบกิจการปั๊มโลหะทำนอต สกรู และชุบโลหะ ขณะเจ้าหน้าที่ตรวจสอบไม่พบการระบายน้ำทิ้ง พบเพียงน้ำขังบริเวณด้านหลังโรงงาน
- บริษัท โกลบอล สตีล ไพพ์ จำกัด ประกอบกิจการทำผลิตภัณฑ์จากโลหะ เช่น นอต สกรู และผลิตท่อร้อยสายไฟฟ้า รวมทั้งชุบเคลือบผิวโลหะ ขณะเจ้าหน้าที่ตรวจสอบไม่พบการระบายน้ำทิ้ง ทั้งนี้ โรงงานอยู่ระหว่างปรับปรุงระบบบำบัดน้ำเสีย ตามคำสั่งสำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดนครปฐมที่ให้ปรับปรุงแก้ไขโรงงานให้เป็นไปตามกฎหมายกำหนด
![ผิวดินแปรสภาพเป็นสีแดงและสีส้มเป็นหย่อมๆ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/S__37232975_0-1024x683.jpg)
นายจุลพงษ์ เผยว่า โรงงานทั้ง 2 แห่งนี้ข้างต้น เป็นโรงงานในการกำกับดูแลของ สอจ.นครปฐม โดยเจ้าหน้าที่ สอจ.นครปฐม ดำเนินการเก็บตัวอย่างน้ำ จำนวน 2 จุด ได้แก่ น้ำขังด้านหลังโรงงาน ห้างหุ้นส่วนจำกัด เอกชูสิทธิ์โลหะกิจ จำนวน 1 จุด และน้ำเสียในคลองพระยากง บริเวณหน้าศาลเจ้าสี่ไต่เทียงอ่วงกง จำนวน 1 จุด เพื่อส่งให้ศูนย์วิจัยและเตือนภัยมลพิษโรงงานภาคตะวันตก ตรวจวิเคราะห์คุณลักษณะของน้ำ และจะมีเจ้าหน้าที่ติดตามเฝ้าระวังอย่างใกล้ชิด เพื่อหาร่องรอยการระบายน้ำทิ้งลงคลองพระยากงต่อไป
![สอจ.นครปฐม ร่วมกับ CIB ดำเนินการติดตามเรื่องร้องเรียนกรณีดังกล่าวหลายครั้งก่อนที่จะมีการนำเสนอข่าว](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/S__37232977_0-1024x683.jpg)
![โรงงานทั้ง 2 แห่งนี้ข้างต้น เป็นโรงงานในการกำกับดูแลของ สอจ.นครปฐม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/S__37232983-1024x683.jpg)
![บริษัท โกลบอล สตีล ไพพ์ จำกัด ไม่พบการระบายน้ำทิ้ง ทั้งนี้ โรงงานอยู่ระหว่างปรับปรุงระบบบำบัดน้ำเสีย](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/S__37232984_0-1024x683.jpg)
![ห้างหุ้นส่วนจำกัด เอกชูสิทธิ์โลหะกิจ ไม่พบการระบายน้ำทิ้ง พบเพียงน้ำขังบริเวณด้านหลังโรงงาน](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/S__559472658_0-1024x683.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #ตรวจโรงงาน #น้ำเสียโรงงาน #น้ำเน่าเสีย #คลองพระยากง #นครปฐม #สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดนครปฐม #กองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง #CIB #เอกชูสิทธิ์โลหะกิจ #โกลบอลสตีลไพพ์