วันที่ 24 พฤษภาคม 2567 เวลา 08.00 น. นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม ลงพื้นที่ศาลากลางจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เนื่องจากมีผู้แทนชุมชน รวมทั้งประชาชนในพื้นที่ ต.สามบัณฑิต และ ต.บ้านหีบ ที่ได้รับความเดือดร้อนจากกลิ่นสารเคมีและการรั่วไหลของกรดจากภายในบริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาอุทัย) รวมตัวเข้ายื่นหนังสือต่อผู้ว่าราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา โดยมี นายธีระ แก้วพิมล อุตสาหกรรมจังหวัดพระนครศรีอยุธยาเป็นผู้รับแทน พร้อมเข้ายื่นหนังสือต่อนายอำเภออุทัย ณ ที่ว่าการอำเภออุทัย เพื่อขอให้มีการแก้ไขปัญหาโดยเร่งด่วน
![กรมโรงงานฯ ลงพื้นที่ รับเรื่องร้องเรียนปัญหา เอกอุทัย (สาขาอุทัย) พร้อมชี้แจงแนวทางแก้ไขให้ชาวบ้าน ต.สามบัณฑิต และ ต.บ้านหีบ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/1716568573923-1024x683.jpg)
![กรมโรงงานฯ ลงพื้นที่ รับเรื่องร้องเรียนปัญหา เอกอุทัย (สาขาอุทัย) พร้อมชี้แจงแนวทางแก้ไขให้ชาวบ้าน ต.สามบัณฑิต และ ต.บ้านหีบ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/1716568591960-1024x683.jpg)
จากนั้น เจ้าหน้าที่กรมโรงงานฯ ได้ลงพื้นที่บริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาอุทัย) เพื่อชี้แจงข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการออกคำสั่งทางปกครอง การดำเนินคดีอาญา และแนวทางการเข้ามาดำเนินการแทนตามขั้นตอนกฎหมายในการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น พร้อมแจ้งแนวทางการแก้ไขปัญหากลิ่นสารเคมีและการรั่วไหลของกรดจากภายในบริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาอุทัย) ให้กับชาวบ้านในพื้นที่ ต.สามบัณฑิต และ ต.บ้านหีบ โดยวันนี้เจ้าหน้าที่สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดพระนครศรีอยุธยา จะเข้าไปแก้ไขปัญหาเรื่องกลิ่น ด้วยการนำรถบรรทุก 6 ล้อ ไปขน หินฝุ่น และ ปูนขาว ที่กรมโรงงานฯ จัดหาเเละเก็บสต๊อกไว้ที่โกดังภาชี นำมาถมเพื่อปรับเสถียรของน้ำกรด และป้องกันการไหลของน้ำช่วงเวลาฝนตกที่หน้าบริษัท ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่กรมโรงงานฯ ยังได้ลงพื้นที่เก็บตัวอย่างดินและน้ำปนเปื้อนที่มีสภาพเป็นกรดไปตรวจสอบ จำนวน 5 จุด ได้แก่ รางน้ำด้านหน้าโรงงานติดถนน ท่อระบายน้ำข้างที่จอดรถ ร่องน้ำข้างนาข้าว น้ำในนาข้าวด้านหลังโรงงาน และ บ่อน้ำข้างที่พัก
![กรมโรงงานฯ ลงพื้นที่ รับเรื่องร้องเรียนปัญหา เอกอุทัย (สาขาอุทัย) พร้อมชี้แจงแนวทางแก้ไขให้ชาวบ้าน ต.สามบัณฑิต และ ต.บ้านหีบ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/1716568576843-1024x683.jpg)
![รถบรรทุก 6 ล้อ ไปขน หินฝุ่น และ ปูนขาว ที่กรมโรงงานฯ จัดหาเเละเก็บสต๊อกไว้ที่โกดังภาชี นำมาถมเพื่อปรับเสถียรของน้ำกรด และป้องกันการไหลของน้ำช่วงเวลาฝนตกที่หน้าบริษัท](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/1_20240524_211153_0000-1024x682.jpg)
![เจ้าหน้าที่กรมโรงงานฯ ยังได้ลงพื้นที่เก็บตัวอย่างดินและน้ำปนเปื้อนที่มีสภาพเป็นกรดไปตรวจสอบ จำนวน 5 จุด](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/4_20240524_211154_0003-1024x682.jpg)
![เจ้าหน้าที่กรมโรงงานฯ ยังได้ลงพื้นที่เก็บตัวอย่างดินและน้ำปนเปื้อนที่มีสภาพเป็นกรดไปตรวจสอบ จำนวน 5 จุด](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/1716568559165-1024x683.jpg)
ช่วงบ่าย เจ้าหน้าที่กรมโรงงานฯ ลงพื้นที่โกดังภาชี อำเภอภาชี ประสานงานกับ อบจ.พระนครศรีอยุธยา นำรถแบ็คโฮมาดำเนินการถางตัดต้นไม้และวัชพืชหน้าอาคารหมายเลข 1 เตรียมเคลื่อนย้ายซากรถบรรทุก รถโฟล์คลิฟท์ รวมทั้งสิ่งของอื่นๆ ที่อยู่ท้ายโกดังมาวางหน้าอาคารหมายเลข 1 เพื่อไม่ให้กีดขวางทางเข้าไปดำเนินการจัดการกองกากอุตสาหกรรม ที่อยู่บริเวณท้ายโกดัง
![นำรถแบ็คโฮมาดำเนินการถางตัดต้นไม้และวัชพืชหน้าอาคารหมายเลข 1](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/05/2_20240524_211154_0001-1024x682.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #พระนครศรีอยุธยา #เอกอุทัย #อุทัย #ภาชี