วันที่ 12 มกราคม 2567 นายสุนทร แก้วสว่าง รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม พร้อมด้วย นางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองกฎหมาย นางสาวศิรกาญจน์ เหลืองสกุล ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม นายพสุ สุครีวก อุตสาหกรรมจังหวัดเพชรบูรณ์ ลงพื้นที่จังหวัดเพชรบูรณ์ เพื่อตรวจติดตามผลการดำเนินการตามแผนฟื้นฟูแหล่งน้ำผิวดินและน้ำใต้ดิน ตามคำพิพากษาของศาลปกครองนครสวรรค์ และรับฟังปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนจากการประกอบกิจการโรงงาน บริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาศรีเทพ) ซึ่งประกอบกิจการการคัดแยกและฝังกลบสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้ว ตั้งอยู่ที่ ตำบลคลองกระจัง อำเภอศรีเทพ จังหวัดเพชรบูรณ์
![รองอธิบดีกรมโรงงานฯ ลงพื้นที่ตรวจติดตามผลการฟื้นฟูแหล่งน้ำผิวดินและน้ำใต้ดินของ บ. เอกอุทัย (สาขาศรีเทพ) เพชรบูรณ์](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/01/DSC_2641-1024x684.jpg)
ในตรวจติดตามผลการดำเนินการตามแผนฟื้นฟูฯ พบว่า บริษัทฯ มีการติดตั้งระบบบำบัดน้ำใต้ดิน โดยการสูบน้ำใต้ดินขึ้นมาบำบัดบนดิน และกรองด้วยถ่านกัมมันต์ ซึ่งจากการตรวจสอบน้ำในบ่อบำบัด โดยเจ้าหน้าที่ กรอ. มีผลการตรวจวัด pH เบื้องต้น อยู่ในช่วง 6-8 pH unit นอกจากนี้ บริษัทฯ ได้ติดตั้งระบบบำบัดอากาศที่ระบายออกจากหลุมฝังกลบด้วยถ่านกัมมันต์ บริเวณด้านบนบ่อฝังกลบ 1 เพิ่มเติมทั้ง 4 จุด
![การตรวจสอบน้ำในโรงงาน บริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาศรีเทพ)](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/01/DSC_2677-1024x684.jpg)
![การตรวจสอบน้ำในโรงงาน บริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาศรีเทพ)](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/01/DSC_2568-1024x684.jpg)
![รองอธิบดีกรมโรงงานฯ ลงพื้นที่ตรวจติดตามผลการฟื้นฟูแหล่งน้ำผิวดินและน้ำใต้ดินของ บ. เอกอุทัย (สาขาศรีเทพ) เพชรบูรณ์](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/01/DSC_2527-1024x684.jpg)
และในการลงพื้นที่รับฟังข้อมูลจากผู้แทนชุมชนในครั้งนี้ ประชาชนในพื้นที่แจ้งว่ายังคงได้รับปัญาหาเรื่องกลิ่นเหม็นรบกวนบางช่วงเวลาอย่างต่อเนื่อง และน้ำจากบ่อน้ำบาดาลมีกลิ่นสารเคมี ไม่สามารถใช้อุปโภคบริโภคได้
![รองอธิบดีกรมโรงงานฯ ลงพื้นที่รับฟังข้อมูลจากประชาชนที่ได้รับผลกระทบ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/01/DSC_3102-1024x684.jpg)
นอกจากนี้ได้ลงพื้นที่อุทยานประวัติศาสตร์ศรีเทพ ซึ่งมีระยะห่างจากบ่อฝังกลบของบริษัทฯ ประมาณ 10 กิโลเมตร เพื่อตรวจสอบว่าได้รับผลกระทบจากการประกอบกิจการของบริษัทฯ หรือไม่ ซึ่งจากการสอบถามเจ้าหน้าที่อุทยานฯ และประชาชนที่อาศัยบริเวณนั้นได้รับแจ้งว่าในพื้นที่แทบไม่ได้รับผลกระทบใด
![รองอธิบดีกรมโรงงานฯ ลงพื้นที่รับฟังข้อมูลจากประชาชนที่ได้รับผลกระทบ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/01/DSC_2465-1024x684.jpg)
นายสุนทร รองอธิบดีกรมโรงงานฯ กล่าวว่า หากประชาชนได้รับผลกระทบจากการประกอบกิจการโรงงานสามารถร้องเรียนเข้ามาได้ที่กรมโรงงานอุตสาหกรรมหรือสำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด ซึ่งพร้อมที่จะจัดส่งเจ้าหน้าที่ให้เข้าไปตรวจสอบโดยเร็ว
↘️ เอกอุทัย (สาขาศรีเทพ) ตอน 1
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #อุตสาหกรรมจังหวัดเพชรบูรณ์ #บริษัทเอกอุทัยจำกัด #เอกอุทัย #ชุมชนบ้านม่วงชุม #ศรีเทพ #กากอุตสาหกรรม