เมื่อวันที่ 12 กันยายน 2566 เวลา 08.30 น. นางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม มอบหมายให้ นายเอกบุตร อุตมพงศ์ รักษาการนักวิทยาศาสตร์เชี่ยวชาญ กองส่งเสริมเทคโนโลยีความปลอดภัยโรงงาน ปฏิบัติหน้าที่กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรมอีกหน้าที่หนึ่ง เป็นประธานการประชุมเผยแพร่ผลงานโครงการจัดทำฐานข้อมูลของสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุไม่ใช้แล้วในอุตสาหกรรมเป้าหมาย โดยมี นางอัญชลี ยิ่งทวีสิทธิกุล ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านสิ่งแวดล้อม เจ้าหน้าที่กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม เจ้าหน้าที่กองพัฒนาอุตสาหกรรมเชิงนิเวศ บริษัทที่ปรึกษา และผู้ที่เกี่ยวข้อง พร้อมด้วย ผู้ประกอบกิจการโรงงาน จำนวนกว่า 120 คน เข้าร่วมประชุม ณ ห้องราชเทวี 1 โรงแรมเอเชีย กรุงเทพ ถนนพญาไท แขวงถนนเพชรบุรี เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร
![นายเอกบุตร อุตมพงศ์ รักษาการนักวิทยาศาสตร์เชี่ยวชาญ กองส่งเสริมเทคโนโลยีความปลอดภัยโรงงาน ปฏิบัติหน้าที่กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรมอีกหน้าที่หนึ่ง เป็นประธานการประชุมฯ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/02-S__16138253_0-1024x768.jpg)
การประชุมครั้งนี้ เป็นการสรุปผลการดำเนินโครงการ อาทิ ข้อมูลของเสียที่เกิดจากกระบวนการผลิตของอุตสาหกรรมเป้าหมาย สำหรับเป็นฐานข้อมูลที่จะนำไปใช้พัฒนาระบบการคัดแยก ติดตาม และตรวจสอบการดำเนินงานเกี่ยวกับวัสดุที่ไม่ใช้แล้ว รวมทั้งหารือแลกเปลี่ยนข้อเสนอแนะแนวทางการจัดการของเสียของอุตสาหกรรมเป้าหมาย แนวทางการกำหนดมาตรการกำหนดกฎข้อบังคับ นโยบาย ระเบียบ มาตรการทางเศรษฐศาสตร์และการเงินที่เหมาะสมกับบริบทปัจจุบัน เพื่อพัฒนาองค์ความรู้และเผยแพร่ข้อมูลแก่บุคลากรหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ซึ่งจะสามารถสร้างสภาพแวดล้อม เอื้อต่อการทำงาน และสอดรับกับนโยบายการผลิตและการบริโภคที่ยั่งยืน
![ประชุมสรุปผลการดำเนินโครงการ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/04-300334_0-1024x768.jpg)
ด้านการขยายผลการดำเนินการโครงการ ได้เตรียมวางแผนดำเนินการพัฒนาเครื่องมือ กลไก แพลตฟอร์ม ที่ช่วยให้การเก็บรวบรวมและจัดการของเสียภาคอุตสาหกรรมเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น อาทิ ระบบที่สามารถบ่งชี้วิธีการคัดแยก การจัดการ และแนวทางการนำกากอุตสาหกรรมแต่ละประเภทมาใช้ประโยชน์ที่เหมาะสมและมีประสิทธิภาพ อีกทั้งการจัดทำฐานข้อมูลของเสียจากโรงงาน เพื่อให้ผู้ประกอบการอื่นสามารถนำไปใช้เป็นวัตถุดิบในการผลิตได้อย่างต่อเนื่อง โดยกรมโรงงานอุตสาหกรรมพร้อมสนับสนุนความร่วมมือระหว่างภาครัฐ สถาบันการศึกษาวิจัย และภาคอุตสาหกรรม ทั้งภายในและต่างประเทศ ในรูปแบบต่างๆ เพื่อส่งเสริมการพัฒนา แลกเปลี่ยนเทคโนโลยีและนวัตกรรม การนำของเสียมาใช้ประโยชน์ให้เกิดมูลค่าสูงขึ้น (Upcycle) ต่อไป
![เจ้าหน้าที่กรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/10-S__16138255_0-1024x768.jpg)
![หารือแลกเปลี่ยนข้อเสนอแนะแนวทางการจัดการของเสียของอุตสาหกรรมเป้าหมาย](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/01-300335_0-1024x768.jpg)
![หารือแนวทางการกำหนดมาตรการกำหนดกฎข้อบังคับ นโยบาย ระเบียบ มาตรการทางเศรษฐศาสตร์และการเงินที่เหมาะสมกับบริบทปัจจุบัน](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/06-S__16138258_0-1024x768.jpg)
![นายรัชกฤต ลือความดี วิศวกรชำนาญการ ในฐานะกรรมการและเลขานุการโครงการฯ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/03-S__16138252_0-1024x768.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #กากอุตสาหกรรม #ของเสียอันตราย #คู่มือ #ฐานข้อมูล #สิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้ว #อุตสาหกรรมเป้าหมาย #Upcycle