วันที่ 12 มิถุนายน 2566 กรมโรงงานอุตสาหกรรม โดยกองบริการงานอนุญาตโรงงาน 2 จัดฝึกอบรมการดำเนินการตามประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง การจัดการสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้ว พ.ศ. 2566 โดยมี นายภัทรพล ลิ้มภักดี ผู้อำนวยการกองบริการงานอนุญาตโรงงาน 2 นายธีรทัศน์ อิศรางกูร ณ อยุธยา ผู้อำนวยการศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องจากกองบริการงานอนุญาตโรงงาน 1 และ 2 กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม เข้าฝึกอบรม เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมในการประสานให้คำแนะนำแก่ผู้ประกอบการในการจัดทำรายงานประจำปีให้ถูกต้องตามประกาศกระทรวง ณ ห้องประชุม 505 กรมโรงงานอุตสาหกรรม และผ่านแอพพลิเคชั่น Zoom
![นายภัทรพล ลิ้มภักดี ผู้อำนวยการกองบริการงานอนุญาตโรงงาน 2](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/DSC_6758-1-1024x684.jpg)
![นายธีรทัศน์ อิศรางกูร ณ อยุธยา ผู้อำนวยการศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/DSC_6760-2-1024x684.jpg)
โดยประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง การจัดการสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้ว พ.ศ. 2566 กำหนดให้ผู้ประกอบการอุตสาหกรรมที่เป็นผู้ก่อกำเนิดสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้ว (Waste Generator : WG) ต้องจัดทำรายงานประจำปี มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 1 พฤศจิกายน2566 สำหรับผู้ก่อกำเนิดต้องรายงานการจัดเก็บ และการจัดการสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้วภายในบริเวณโรงงานในแต่ละรอบปีต่อกรมโรงงานอุตสาหกรรม ภายในวันที่ 1 เมษายนของปีถัดไป โดยการรายงานในรอบปี 2565 ต้องรายงานใช้แล้วเสร็จภายในวันที่ 30 มิถุนายน 2566 และผู้รับดำเนินการที่เป็นโรงงานต้องจัดทำรายงานการจัดการวัตถุดิบโดยการรายงานต้องผ่านระบบการรายงานข้อมูลกลางของกระทรวงอุตสาหกรรม (iSingle Form)
![กรมโรงงานฯ เตรียมความพร้อมเจ้าหน้าที่ รองรับการจัดทำรายงานประจำปีผู้ก่อกำเนิดตามประกาศกระทรวงอุตฯ ปี 2566](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/DSC_6765-5-1024x684.jpg)
![กรมโรงงานฯ เตรียมความพร้อมเจ้าหน้าที่ รองรับการจัดทำรายงานประจำปีผู้ก่อกำเนิดตามประกาศกระทรวงอุตฯ ปี 2566](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/DSC_6772-9-1024x684.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #กระทรวงอุตสาหกรรม #DIW #MIND #Waste #ผู้ก่อกำเนิด #สิ่งปฏิกูล #iSingleForm