วันที่ 9 มิถุนายน 2566 นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการพิจารณาปรับปรุงกฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานและวิธีการตรวจสอบกลิ่นในอากาศจากโรงงาน พ.ศ. 2548 ครั้งที่ 3-1/2566 พร้อมด้วย นางสาวปัทมวรรณ คุณประเสริฐ ผู้อำนวยการกองส่งเสริมเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อมโรงงาน นายประสม ดำรงพงษ์ ผู้อำนวยการกองวิจัยและเตือนภัยมลพิษโรงงาน นางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม ผู้แทนจาก กองกฎหมาย กรมควบคุมมลพิษ การนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย และเจ้าหน้าที่ กรอ. ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม 503 ชั้น 5 อาคารกรมโรงงานอุตสาหกรรม และระบบการประชุมทางไกลผ่านอินเทอร์เน็ต (Zoom Conference)
📝โดยเป็นการพิจารณาปรับปรุงร่างกฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานกลิ่นในอากาศจากโรงงาน พ.ศ. … เพื่อใช้ในการกำกับดูแลโรงงานไม่ให้โรงงานระบายความเข้มกลิ่นเกินเกณฑ์ที่กำหนด ทั้งนี้เพื่อให้โรงงานและชุมชนโดยรอบอยู่ร่วมกันได้อย่างยั่งยืนต่อไป
![นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/01-5.jpg)
![เจ้าหน้าที่กองส่งเสริมเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อมโรงงาน คณะทำงานฝ่ายเลขาฯ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/02-5.jpg)
![นายประสม ดำรงพงษ์ ผู้อำนวยการกองวิจัยและเตือนภัยมลพิษโรงงาน และนางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/03-4.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #กระทรวงอุตสาหกรรม #DIW #MIND #กฎกระทรวง #กลิ่น #อากาศ