วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2566 นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุมให้คำปรึกษาด้านเทคนิค เรื่อง การเพิ่มประสิทธิภาพการจัดการกากอุตสาหกรรมในประเทศไทย ภายใต้ความร่วมมือทวิภาคี ระหว่าง กรมโรงงานอุตสาหกรรม กระทรวงอุตสาหกรรม และสำนักฟื้นฟูสิ่งแวดล้อมและวัฏจักรของวัสดุ กระทรวงสิ่งแวดล้อม ประเทศญี่ปุ่น โดยมี นางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม นางนุชนาถ สุพรรณศรี ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านเทคโนโลยีการกำจัดและการจัดการกากอุตสาหกรรม และเจ้าหน้าที่กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม พร้อมด้วย Mr. Satoshi Takagi Representative EX Research Institute Limited Bangkok Office (EXRI ASIA) เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม 505 ชั้น 5 อาคารกรมโรงงานอุตสาหกรรม ร่วมด้วย Mr. Kiyoshi Ishizu ผู้เชี่ยวชาญด้านสิ่งแวดล้อมอาวุโส กระทรวงสิ่งแวดล้อม ประเทศญี่ปุ่น เข้าร่วมประชุมผ่านระบบออนไลน์
![](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/02/02-DSC_3708-1024x682.jpg)
การประชุมร่วมกันในครั้งนี้ เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ด้านสถานการณ์กากอุตสาหกรรมในปัจจุบัน และร่วมวิเคราะห์ข้อมูลความเป็นไปได้ในการนำกากอุตสาหกรรมมาประยุกต์ใช้เป็นพลังงานในแต่ละภูมิภาค ซึ่งเป็นภารกิจสำคัญของกรมโรงงานอุตสาหกรรม และเป็นหนึ่งในนโยบายสำคัญของรัฐบาลไทย รวมทั้งแลกเปลี่ยนประสบการณ์ด้านเทคโนโลยีพลังงานทดแทนจากการแปรรูปขยะ (Waste to Energy) ของประเทศญี่ปุ่น เพื่อพัฒนาแนวคิดนวัตกรรมที่เหมาะสมต่อการจัดการกากอุตสาหกรรมของประเทศไทย เกิดสังคมการหมุนเวียนทรัพยากรและการจัดการของเสียอย่างมีประสิทธิภาพต่อไป
![](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/02/03-DSC_3648-1024x682.jpg)
![](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/02/04-DSC_3698-1024x682.jpg)
![](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/02/09-DSC_3672-1024x682.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #กากอุตสาหกรรม #EXRI #WastetoEnergy #แปรรูปขยะ