.
![📌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tac/1/16/1f4cc.png)
เมื่อวันที่ 6 มีนาคม 2567 นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม มอบหมายให้ นายสุนทร แก้วสว่าง รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานเปิด
โครงการอบรมเรื่อง ระบบยื่นคำขอรับใบรับแจ้งประกอบกิจการโรงงานจำพวกที่ 2 แบบดิจิทัล กฎหมายมลพิษน้ำและกฎหมายมลพิษอากาศสำหรับโรงงานจำพวกที่ 1 และโรงงานจำพวกที่ 2 และคู่มือปฏิบัติงานในรูปแบบสื่ออิเล็กทรอนิกส์ ผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ โดยมี นายณรงค์ บัวบาน ผู้อำนวยการกองพัฒนาระบบมาตรฐานงานกำกับโรงงาน เป็นผู้กล่าวรายงานในพิธีเปิดโครงการฯ รวมทั้งวิทยากรจากกรมโรงงานอุตสาหกรรม โดยมีผู้เข้าร่วมการอบรมจากกรุงเทพมหานคร และเทศบาล พร้อมทั้งเจ้าหน้าที่อุตสาหกรรมจังหวัด ผ่านระบบ Zoom meeting และรับชมผ่าน Youtube Live รวม 755 คน ณ ห้องประชุม 505 กรมโรงงานอุตสาหกรรม
![🔹](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf3/1/16/1f539.png)
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
การจัดอบรมในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นมีความรู้ความเข้าใจการใช้งานระบบยื่นคำขอรับใบรับแจ้งประกอบกิจการโรงงานจำพวกที่ 2 และความรู้เรื่องกฎหมายมลพิษน้ำและมลพิษอากาศ เพื่อให้เจ้าหน้าที่สามารถนำไปใช้ในการกำกับดูแลโรงงานจำพวกที่ 1 และโรงงานจําพวกที่ 2 ให้ปฏิบัติตามกฎหมายว่าด้วยโรงงานได้อย่างถูกต้อง ต่อไป