เมื่อวันที่ 20-21 กุมภาพันธ์ 2567 นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม มอบหมายให้ กองส่งเสริมเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อมโรงงาน (กทส.) ร่วมกับ ศูนย์วิจัยและเตือนภัยมลพิษโรงงานภาคเหนือ (ศวภ.น.) จัดฝึกอบรม เรื่อง “แนวทางการปฏิบัติเพื่อป้องกันและลดฝุ่นละอองจากภาคอุตสาหกรรมที่มีกระบวนการเผาไหม้” ให้แก่เจ้าหน้าที่สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดในพื้นที่ภาคเหนือ จำนวน 17 จังหวัด ประกอบด้วย จังหวัดเชียงใหม่, เชียงราย, ลำพูน, ลำปาง, แม่ฮ่องสอน, พะเยา, ตาก, แพร่, น่าน, สุโขทัย, กำแพงเพชร, นครสวรรค์, เพชรบูรณ์, พิษณุโลก, อุตรดิตถ์, พิจิตร และอุทัยธานี เพื่อเสริมสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับแนวทางการปฏิบัติในการป้องกันและลดฝุ่นละอองจากภาคอุตสาหกรรมที่มีกระบวนการเผาไหม้ และเตรียมความพร้อมในการรับมือกับปัญหาฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM2.5 ตลอดจนย้ำเตือนผู้ประกอบกิจการโรงงานให้มีมาตรการป้องกันฝุ่นละอองที่เกิดขึ้น โดยมี นางสาวปัทมวรรณ คุณประเสริฐ ผู้อำนวยการกองส่งเสริมเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อมโรงงาน กล่าวเปิดการอบรม พร้อมด้วย นางสาวธนิตา ทองเงา ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยและเตือนภัยมลพิษโรงงานภาคเหนือ ผู้ประกอบกิจการโรงงาน และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมการอบรม ณ ศูนย์วิจัยและเตือนภัยมลพิษโรงงานภาคเหนือ ถนนทุ่งโฮเต็ล ตำบลวัดเกต อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่
![นางสาวปัทมวรรณ คุณประเสริฐ ผู้อำนวยการกองส่งเสริมเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อมโรงงาน กล่าวเปิดการอบรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/02/132528-1024x683.jpg)
![เสริมสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับแนวทางการปฏิบัติในการป้องกันและลดฝุ่นละอองจากภาคอุตสาหกรรมที่มีกระบวนการเผาไหม้](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/02/3308_0-1024x683.jpg)
![ย้ำเตือนผู้ประกอบกิจการโรงงานให้มีมาตรการป้องกันฝุ่นละอองที่เกิดขึ้น](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/02/132197_0-1024x683.jpg)
![เตรียมความพร้อมในการรับมือกับปัญหาฝุ่นละอองขนาดเล็ก PM2.5](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2024/02/3302-1024x768.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #กระทรวงอุตสาหกรรม #DIW #MIND #ฝุ่นละออง #ฝุ่นละอองขนาดเล็ก #เผาไหม้ #สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด #ป้องกันฝุ่น