วันที่ 18 ธันวาคม 2566 เวลา 09.30 น. นายสุนทร แก้วสว่าง รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม ลงพื้นที่จังหวัดสมุทรปราการ เพื่อตรวจติดตามการดำเนินงานให้เป็นไปตามกฎกระทรวงควบคุมการปนเปื้อนในดินและน้ำใต้ดินภายในบริเวณโรงงาน พ.ศ. 2559 พร้อมเจ้าหน้าที่กองส่งเสริมเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อมโรงงาน ร่วมลงพื้นที่ ณ โรงงานของ บริษัท อดิตยาเบอร์ล่า เคมีคัลส์ (ประเทศไทย) จำกัด ประกอบกิจการผลิตเคมีภัณฑ์ ตั้งอยู่ที่ ตำบลสำโรงใต้ อำเภอพระประแดง จังหวัดสมุทรปราการ
![โรงงานขอเปลี่ยนแปลงจุดเก็บตัวอย่างและตำแหน่งบ่อสังเกตการณ์ท้ายน้ำ เนื่องจากมีการกัดเซาะของคลองสำโรงด้านข้างโรงงาน](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/12/DSC_1019-1024x683.jpg)
จากการลงพื้นที่ในครั้งนี้ เจ้าหน้าที่ได้ตรวจสอบจุดติดตั้งบ่อสังเกตการณ์ภายในโรงงานดังกล่าว โดยผู้แทนบริษัทฯ แจ้งว่า โรงงานขอเปลี่ยนแปลงจุดเก็บตัวอย่างและตำแหน่งบ่อสังเกตการณ์ท้ายน้ำ เนื่องจากมีการกัดเซาะของคลองสำโรงด้านข้างโรงงาน ทำให้ไม่สามารถใช้บ่อสังเกตการณ์ในการติดตามตรวจสอบการปนเปื้อนในดินและน้ำใต้ดินให้ครอบคลุมการประกอบกิจการโรงงานทั้งหมดได้ พร้อมกันนี้ ผู้แทนบริษัทฯ ได้นำคณะเจ้าหน้าที่ตรวจสอบพื้นที่ปฏิบัติงานรวมทั้งพื้นที่จัดเก็บสารเคมี และตำแหน่งติดตั้งบ่อสังเกตการณ์ ซึ่งภายหลังจากนี้ กรมโรงงานอุตสาหกรรมจะรวบรวมข้อเท็จจริงประกอบการพิจารณา เพื่อให้ครอบคลุมกิจกรรมที่อาจก่อให้เกิดการปนเปื้อนในดินและน้ำใต้ดิน โดยเน้นย้ำให้โรงงานประกอบการกิจการตามกฎหมายกำหนด ไม่ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมและชุมชน
![นายสุนทร แก้วสว่าง รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/12/DSC_0954-1024x683.jpg)
![ตรวจติดตามการดำเนินงานให้เป็นไปตามกฎกระทรวงควบคุมการปนเปื้อนในดินและน้ำใต้ดินภายในบริเวณโรงงาน พ.ศ. 2559](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/12/DSC_0956-1024x683.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #ปนเปื้อนในดินและน้ำใต้ดิน #ดิน #น้ำใต้ดิน #ผลิตเคมีภัณฑ์ #บ่อสังเกตการณ์ #คลองสำโรง