วันที่ 14 พฤศจิกายน 2566 เวลา 13.00 น. นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม มอบหมายให้ นายสุนทร แก้วสว่าง ผู้อำนวยการกองกฎหมาย รักษาราชการแทนรองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุมหารือความคืบหน้าการแก้ไขปัญหาลักลอบทิ้งกากอุตสาหกรรมในพื้นที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยาและพื้นที่ใกล้เคียง เพื่อเตรียมข้อมูลสำหรับชี้แจงต่อคณะกรรมาธิการการอุตสาหกรรม สภาผู้แทนราษฎร โดยกำหนดลงพื้นที่ตรวจติดตามความคืบหน้าการดำเนินการ กรณีลักลอบกักเก็บและเททิ้งสารเคมีอันตรายและของเสียหลายชนิด ราว 4,000 ตัน ภายในบริเวณพื้นที่โกดังเก่าซึ่งไม่มีใบอนุญาตประกอบกิจการ จำนวน 5 หลัง ตั้งอยู่ในอำเภอภาชี จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ในวันที่ 21 พฤศจิกายน 2566 นี้
ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย นายวริทธิ์ สมทรง ผู้อำนวยการกลุ่มจัดการกากอุตสาหกรรม 1 กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม เจ้าหน้าที่กองกฎหมาย กรมโรงงานอุตสาหกรรม ร่วมด้วย นายธีระ แก้วพิมล อุตสาหกรรมจังหวัดพระนครศรีอยุธยา พันตำรวจเอก วิญญู แจ่มใส ผู้กำกับการ 2 กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (บก.ปทส.) และผู้ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม 509 ชั้น 5 อาคารกรมโรงงานอุตสาหกรรม
![เจ้าหน้าที่กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (บก.ปทส.) และผู้ที่เกี่ยวข้อง](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/11/02-413347_0-1024x768.jpg)
![เจ้าหน้าที่กรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/11/03-413348_0-1024x768.jpg)
![การประชุมหารือความคืบหน้าการแก้ไขปัญหาลักลอบทิ้งกากอุตสาหกรรมในพื้นที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยาและพื้นที่ใกล้เคียง](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/11/01-413349_0.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #อุตสาหกรรมจังหวัดพระนครศรีอยุธยา #พระราชบัญญัติโรงงาน #พระราชบัญญัติวัตถุอันตราย #กากอุตสาหกรรม #ของเสียอันตราย #โกดังภาชี