วันที่ 21 กันยายน 2566 เวลา 09.30 น. นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุมคณะทำงานแก้ไขปัญหา กรณี บริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาศรีเทพ) ครั้งที่ 6-4/2566 เพื่อแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนรำคาญของประชาชนในพื้นที่ โดยมี นางอัญชลี ยิ่งทวีสิทธิกุล ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านสิ่งแวดล้อม นางนุชนาถ สุพรรณศรี ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านเทคโนโลยีการกำจัดและการจัดการกากอุตสาหกรรม นายเอกบุตร อุตมพงศ์ รักษาการนักวิทยาศาสตร์เชี่ยวชาญ กองส่งเสริมเทคโนโลยีความปลอดภัยโรงงาน และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม 503 ชั้น 5 อาคารกรมโรงงานอุตสาหกรรม พร้อมด้วย เจ้าหน้าที่อุตสาหกรรมจังหวัดเพชรบูรณ์ เจ้าหน้าที่กรมควบคุมมลพิษ เจ้าหน้าที่กรมทรัพยากรน้ำบาดาล และเจ้าหน้าที่องค์การบริหารส่วนตำบลคลองกระจัง เข้าร่วมประชุมผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ (ZOOM Meeting)
![นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/02-IMG_3122-1024x768.jpg)
บริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาศรีเทพ) ตั้งอยู่ที่ตำบลคลองกระจัง อำเภอศรีเทพ จังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นโรงงานลำดับที่ 105 ประกอบกิจการคัดแยกและฝังกลบสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้วที่ไม่เป็นอันตราย ซึ่งกรมโรงงานอุตสาหกรรม (กรอ.) มีคำสั่งให้บริษัทฯ หยุดประกอบกิจการโรงงานทั้งหมดชั่วคราว ตั้งแต่เดือนสิงหาคม 2565 เพื่อแก้ไขปัญหากลิ่นเหม็นรบกวนและการปนเปื้อนน้ำใต้ดิน พร้อมทั้งจัดทำแผนจัดการฟื้นฟูปัญหามลพิษที่เกิดขึ้น
![การประชุมคณะทำงานแก้ไขปัญหา กรณี บริษัท เอกอุทัย จำกัด (สาขาศรีเทพ) ครั้งที่ 6-4/2566](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/01-IMG_3088-1024x768.jpg)
การประชุมในครั้งนี้ เป็นการติดตามความคืบหน้าการดำเนินงาน โดย กรอ. ได้สั่งการ ตามมาตรา 39 วรรคหนึ่ง แห่งพระราชบัญญัติโรงงาน พ.ศ. 2535 ให้บริษัทฯ ปรับปรุงแก้ไขการประกอบกิจการให้ถูกต้องตามหลักวิชาการและข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้อง อาทิ การปิดทับคลุมบ่อฝังกลบ การรับมือปัญหาที่อาจเกิดขึ้นจากน้ำฝนอย่างมีประสิทธิภาพ อีกทั้งได้ร่วมพิจารณาปรับปรุงแผนการดำเนินการฟื้นฟูแหล่งน้ำผิวดินและน้ำใต้ดิน ตลอดจนพื้นที่ที่ได้รับผลกระทบจากการประกอบกิจการโรงงานของบริษัทฯ เพื่อบรรเทาความความเดือดร้อนของประชาชนโดยเร็วที่สุด
![(ขวาสุด) นางอัญชลี ยิ่งทวีสิทธิกุล ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านสิ่งแวดล้อม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/03-IMG_3110-1024x768.jpg)
![นายเอกบุตร อุตมพงศ์ รักษาการนักวิทยาศาสตร์เชี่ยวชาญ กองส่งเสริมเทคโนโลยีความปลอดภัยโรงงาน และเจ้าหน้าที่กองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/06-IMG_3119-1024x768.jpg)
![เจ้าหน้าที่อุตสาหกรรมจังหวัดเพชรบูรณ์ ผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ (ZOOM Meeting)](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/09-IMG_3091-1024x768.jpg)
![ปรับปรุงแก้ไขการประกอบกิจการให้ถูกต้องตามหลักวิชาการและข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้อง](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/04-IMG_3123-1024x768.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #อุตสาหกรรมจังหวัดเพชรบูรณ์ #บริษัทเอกอุทัยจำกัด #เอกอุทัย #เอกอุทัยศรีเทพ #ศรีเทพ #กากอุตสาหกรรม #กรมควบคุมมลพิษ #กรมทรัพยากรน้ำบาดาล