วันที่ 13 กันยายน 2566 นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เปิดการสัมมนาเผยแพร่ผลสำเร็จ“โครงการส่งเสริมและพัฒนาการบริหารจัดการความปลอดภัยสารเคมีในภาคอุตสาหกรรมเพื่อป้องกันและลดผลกระทบจากอุบัติภัยร้ายแรง” โดยมี นางสาวปัทมวรรณ คุณประเสริฐ ผู้อำนวยการกองส่งเสริมเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อมโรงงาน กล่าวรายงาน มีผู้เข้าร่วมการสัมมนา มากกว่า 120 คน ประกอบด้วย ผู้ประกอบกิจการโรงงงานที่มีการใช้สารเคมีอันตราย ผู้แทนหน่วยงานภาครัฐที่เกี่ยวข้อง ได้แก่ สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย สำนักงานนิคมอุตสาหกรรม สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย สถาบันเทคโนโลยีป้องกันประเทศ หน่วยงานรักษาพยาบาล และเจ้าหน้าที่กรมโรงงานอุตสาหกรรม ณ ห้อง Grand Ballroom ชั้น 3 โรงแรมเซ็นจูรี่ พาร์ค กรุงเทพฯ
![นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/DSC_0104-1024x683.jpg)
![นางสาวปัทมวรรณ คุณประเสริฐ ผู้อำนวยการกองส่งเสริมเทคโนโลยีสิ่งแวดล้อมโรงงาน](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/DSC_0037-1024x683.jpg)
สำหรับการจัดสัมมนาในวันนี้ เป็นการสัมมนาเผยแพร่องค์ความรู้ ผลลัพธ์จากการดำเนินงานของโครงการรวมถึงการเสวนาถ่ายทอดประสบการณ์และประโยชน์ที่ได้รับจากการเข้าร่วมโครงการโดยผู้แทนของบริษัท คาโอ อินดัสเตรียล (ประเทศไทย) จำกัด บริษัท ไซม์ ดาร์บี้ ออยล์ นนทบุรี จำกัด และบริษัท เอช.เค.เอช เพ้นท์แอนด์เคมิคัล จำกัด และมีการบรรยายพิเศษ เรื่อง การเตรียมความพร้อมในการระงับอุบัติภัยสารเคมีอันตราย โดย นายชูศิลป์ นกเด่น ผู้จัดการโครงการและผู้เชี่ยวชาญของบริษัทที่ปรึกษา
![นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/DSC_0066-1024x683.jpg)
![รองอธิบดีกรมโรงงานฯ เปิดสัมมนาเผยแพร่ผลสำเร็จโครงการส่งเสริมและพัฒนาการบริหารจัดการความปลอดภัยสารเคมีในภาคอุตสาหกรรมเพื่อป้องกันและลดผลกระทบจากอุบัติภัยร้ายแรง](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/DSC_0182-1024x683.jpg)
![รองอธิบดีกรมโรงงานฯ เปิดสัมมนาเผยแพร่ผลสำเร็จโครงการส่งเสริมและพัฒนาการบริหารจัดการความปลอดภัยสารเคมีในภาคอุตสาหกรรมเพื่อป้องกันและลดผลกระทบจากอุบัติภัยร้ายแรง](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/DSC_0219-1024x683.jpg)
![รองอธิบดีกรมโรงงานฯ เปิดสัมมนาเผยแพร่ผลสำเร็จโครงการส่งเสริมและพัฒนาการบริหารจัดการความปลอดภัยสารเคมีในภาคอุตสาหกรรมเพื่อป้องกันและลดผลกระทบจากอุบัติภัยร้ายแรง](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/DSC_0215-1024x683.jpg)
![รองอธิบดีกรมโรงงานฯ เปิดสัมมนาเผยแพร่ผลสำเร็จโครงการส่งเสริมและพัฒนาการบริหารจัดการความปลอดภัยสารเคมีในภาคอุตสาหกรรมเพื่อป้องกันและลดผลกระทบจากอุบัติภัยร้ายแรง](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/09/DSC_0211-1024x683.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #กระทรวงอุตสาหกรรม #DIW #MIND #โครงการ #ส่งเสริม #ความปลอดภัย #โรงงาน #สารเคมี