วันที่ 5 กรกฎาคม 2566 เวลา 10.00 น. นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม มอบหมายให้ นางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม กรมโรงงานอุตสาหกรรม และ นายอาทิตย์ อิงคุทานนท์ อุตสาหกรรมจังหวัดนนทบุรี ลงพื้นที่จังหวัดนนทบุรี เพื่อติดตามตรวจสอบข้อเท็จจริงกรณีเหตุลักลอบเททิ้งกากอุตสาหกรรม โดยมี นายเอกศักดิ์ โตสิงห์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลบางตะไนย์ เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เจ้าหน้าที่กรมควบคุมมลพิษ เจ้าหน้าที่กองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง (Central Investigation Bureau: CIB) และเจ้าหน้าที่กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (บก.ปทส.) ร่วมลงพื้นที่ในครั้งนี้
![ที่ดินเอกชน ในตำบลบางตะไนย์ อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/07/03-DSC_0057-1024x683.jpg)
เจ้าหน้าที่กรมโรงงานอุตสาหกรรม ร่วมกับหน่วยงานภาคี ลงพื้นที่ตรวจสอบที่ดินเอกชนแห่งหนึ่ง ตั้งอยู่ในตำบลบางตะไนย์ อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี เนื้อที่ราว 30 ไร่ ประกอบด้วย อาคารโกดัง จำนวน 3 หลัง รถแบคโฮ (Backhoe) จำนวน 4 คัน รถบรรทุกสิบล้อ จำนวน 3 คัน และบ่อน้ำขนาดใหญ่ จำนวน 1 บ่อ น้ำในบ่อมีลักษณะเป็นฟองก๊าซเน่าเสีย มีคราบคล้ายน้ำมันลอยอยู่บนผิวน้ำ อีกทั้งมีขยะชุมชน เศษพลาสติก ซากกิ่งไม้และใบไม้จำนวนมากภายในบ่อน้ำ เมื่อสอบถามเจ้าของที่ดินแจ้งว่า ที่ดินแห่งนี้เป็นพื้นที่รับเศษวัสดุต่างๆ อาทิ เศษสิ่งก่อสร้าง ขยะชุมชน พลาสติก ดิน ซากกิ่งไม้และใบไม้ ขนย้ายมาเททิ้งทับถมในบ่อเพื่อปรับสภาพพื้นที่สำหรับสร้างอาคารโกดัง โดยขณะเจ้าหน้าที่ตรวจสอบพื้นที่ได้พบรถบรรทุกขนาดเล็กบรรทุกเศษสิ่งก่อสร้าง จำนวน 2 คัน และรถบรรทุกขนาดใหญ่บรรทุกเศษดิน จำนวน 1 คัน นำมาเททิ้งถมลงในบ่อน้ำดังกล่าวอีกด้วย
![นางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม กรมโรงงานอุตสาหกรรม, เจ้าหน้าที่กรมควบคุมมลพิษ และเจ้าหน้าที่ CIB](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/07/07-DSC_0037-1024x683.jpg)
จากการรวบรวมข้อเท็จจริงพบว่า มีการนำเศษวัสดุที่ไม่เป็นไปตามหลักเกณฑ์อนุญาตมาเททิ้งในพื้นที่ ซึ่งเป็นการกำจัดของเสียอย่างผิดวิธี ไม่ถูกต้องตามหลักวิชาการ เบื้องต้นสันนิษฐานที่มาของเสียอาจมีความเชื่อมโยงกับกรณีเหตุลักลอบทิ้งกากอุตสาหกรรมจากโรงงานแห่งหนึ่งในนิคมอุตสาหกรรมจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่กรมโรงงานอุตสาหกรรมและเจ้าหน้าที่กรมควบคุมมลพิษได้เก็บตัวอย่างน้ำในบ่อและตะกอนดินภายในบริเวณพื้นที่ดังกล่าว เพื่อนำไปตรวจวิเคราะห์ทดสอบทางห้องปฏิบัติการ หากผลการทดสอบปรากฏว่าเข้าข่ายเป็นของเสียตามพระราชบัญญัติวัตถุอันตราย พ.ศ. 2535 กรมโรงงานอุตสาหกรรมจะนำข้อเท็จจริงและพยานหลักฐานทั้งหมดประกอบการดำเนินคดีตามขั้นตอนทางกฎหมายอย่างเด็ดขาดต่อไป
![ขณะตรวจสอบพื้นที่ พบรถบรรทุกเศษสิ่งก่อสร้าง นำมาเททิ้งถมลงในบ่อน้ำ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/07/27-DSC_0171-1024x683.jpg)
![เก็บตัวอย่างน้ำในบ่อและตะกอนดิน เพื่อนำไปตรวจวิเคราะห์ทดสอบทางห้องปฏิบัติการ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/07/12-DSC_0060-1024x683.jpg)
![พบการนำเศษวัสดุที่ไม่เป็นไปตามหลักเกณฑ์อนุญาตมาเททิ้งในพื้นที่](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/07/17-DSC_0091-1024x683.jpg)
![เบื้องต้นสันนิษฐานที่มาของเสียอาจมีความเชื่อมโยงกับกรณีเหตุลักลอบทิ้งกากอุตสาหกรรมจากโรงงานแห่งหนึ่งในนิคมอุตสาหกรรมจังหวัดพระนครศรีอยุธยา](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/07/35-DSC_0120-1024x683.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #นิคมอุตสาหกรรม #กรมควบคุมมลพิษ #ปทส #กากอุตสาหกรรม #ของเสียอันตราย #ลักลอบทิ้งกาก #พระราชบัญญัติวัตถุอันตราย