วันนี้ (13 มิถุนายน 2566) นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม มอบหมายให้ นายวีรพงษ์ เอี่ยมเจริญชัย รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุมคณะทำงานดำเนินการยกระดับการบริการภาครัฐ ตามพระราชบัญญัติการอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ. 2558 ของกรมโรงงานฯ ครั้งที่ 13-5/2566 โดยมี นายณรงค์ บัวบาน ผู้อำนวยการกองพัฒนาระบบมาตรฐานงานกำกับโรงงานและเจ้าหน้าที่กองพัฒนาระบบมาตรฐานงานกำกับโรงงาน นายปณตสรรค์ สูจยานนท์ผู้อำนวยการกองบริการงานอนุญาต 1 พร้อมเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง และตัวแทนจากสำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด ร่วมประชุมออนไลน์ ผ่านโปรแกรม Zoom Cloud Meetings ณ ห้องประชุม 404 กรมโรงงานอุตสาหกรรม
![](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/DSC_6821-1024x683.jpg)
📢การประชุมในครั้งนี้ เพื่อพิจารณาปรับปรุงระยะเวลาในการพิจารณาตามคู่มือสำหรับประชาชน เพื่อให้กรมโรงงานอุตสาหกรรมและสำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดสามารถดำเนินงานได้เป็นมาตรฐานเดียวกัน
ทั้งนี้ ผลที่ได้รับจากการประชุมดังกล่าว จะพัฒนาเป็นแนวทางการดำเนินงาน ตามนโยบายกระทรวงอุตสาหกรรม ภายใต้กรอบความคิด MIND การดูแลรักษาสังคมโดยรอบโรงงานอุตสาหกรรม สร้างความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง เพื่อให้สถานประกอบการและโรงงานประกอบกิจการที่ดี ปลอดภัย มีความรับผิดชอบต่อสังคมและชุมชนโดยรอบ และเป็นไปตามกฎหมาย
![](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/DSC_6813-1024x683.jpg)
![](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/DSC_6827-1024x683.jpg)
![](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/06/DSC_6844-1024x683.jpg)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #กากอุตสาหกรรม #การปล่อยน้ำเสีย #การขออนุญาตประกอบโรงงาน