วันที่ 31 พฤษภาคม 2566 เวลา 13.30 น. นายพรยศ กลั่นกรอง รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม ในฐานะหัวหน้ากลุ่มงานจริยธรรม กรมโรงงานอุตสาหกรรม มอบหมายให้ นางอัญชลี ยิ่งทวีสิทธิกุล ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านสิ่งแวดล้อม เป็นประธานการประชุมกลุ่มงานจริยธรรม กรมโรงงานอุตสาหกรรม ครั้งที่ 3-2/2566 โดยมี เจ้าหน้าที่ประจำกลุ่มงานจริยธรรม กรมโรงงานอุตสาหกรรม เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม 503 ชั้น 5 อาคารกรมโรงงานอุตสาหกรรม
![นางอัญชลี ยิ่งทวีสิทธิกุล ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านสิ่งแวดล้อม ประธานการประชุมฯ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/4F5FFECA-49FC-4D83-B89B-05889632CE2B-1024x682.png)
กลุ่มงานจริยธรรม กรมโรงงานอุตสาหกรรม จัดตั้งขึ้นตามคำสั่งกรมโรงงานอุตสาหกรรม ที่ 327/2565 ลงวันที่ 22 ธันวาคม 2565 โดยมีอำนาจหน้าที่ในการส่งเสริม สนับสนุน และพัฒนาเจ้าหน้าที่ในหน่วยงานให้มีความรู้ ความเข้าใจ และมีความตระหนักเรื่องคุณธรรมจริยธรรมที่สอดคล้องกับบทบาทภารกิจ รวมทั้งกำหนดกลไกในการส่งเสริมให้เจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานด้วยความโปร่งใส ตรวจสอบได้ คำนึงถึงประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าประโยชน์ส่วนตน เพื่อป้องกันการทุจริตและประพฤติมิชอบ
![สร้างความความตระหนักในคุณธรรมจริยธรรมที่สอดคล้องกับบทบาทภารกิจ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/257923BC-5805-4DB3-AD0C-B0D8A0CA5492-1024x682.png)
การประชุมในครั้งนี้ ที่ประชุมได้ร่วมพิจารณาแนวทางการดำเนินงานตามแผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรม และด้านป้องกันและปราบปรามการทุจริตประพฤติมิชอบ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 รวมทั้งร่วมให้ความเห็นชอบร่างเกณฑ์การประกาศ ยกย่อง เชิดชูหน่วยงานภายในหรือภายนอกองค์กรที่มีคุณธรรมหรือทำความดีจนเป็นแบบอย่าง เพื่อเสริมสร้างวัฒนธรรมองค์กรคุณธรรมและโปร่งใส (Organization of Integrity) ของระบบราชการให้เข้มแข็งและยั่งยืน
![กลุ่มงานจริยธรรม กรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/5CB968CD-D267-4D09-B632-D57721188AFB-1024x682.png)
![นายจักราวุธ มุ่งสิน เลขานุการ การประชุมฯ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/0C3D4C42-3800-4A2A-B6CE-24AE5059F75C-1024x682.png)
![ร่วมกำหนดกลไกในการส่งเสริมให้เจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานด้วยความโปร่งใส ตรวจสอบได้](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/88BD0D95-6B04-4F63-9C61-654069DF7B24-1024x682.png)
![ผลักดันให้คำนึงถึงประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าประโยชน์ส่วนตน เพื่อป้องกันการทุจริตและประพฤติมิชอบ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/4EF2E477-2DD5-4661-AD02-4C8F1709F219-1024x682.png)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #กระทรวงอุตสาหกรรม #MIND #DIW #จริยธรรมองค์กร #ปัญหาที่อยากแก้ความดีที่อยากทำ