วันที่ 10 พฤษภาคม 2566 เวลา 09.00 น. นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุมกำกับดูแลและตรวจสอบติดตามการดำเนินงานของศูนย์บริการกำจัดกากอุตสาหกรรม (แสมดำ) และศูนย์วิจัยและพัฒนาเพื่อการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม จังหวัดราชบุรี และศูนย์บริหารจัดการวัสดุเหลือใช้อุตสาหกรรม (เตาเผาขยะอุตสาหกรรม) บางปู จังหวัดสมุทรปราการ โดยมี นางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม นายบวร สัตยาวุฒิพงศ์ ผู้อำนวยการกองส่งเสริมเทคโนโลยีความปลอดภัยโรงงาน นางนุชนาถ สุพรรณศรี ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านเทคโนโลยีการกำจัดและการจัดการกากอุตสาหกรรม ร่วมด้วย ผู้แทน บริษัท บริหารและพัฒนาเพื่อการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม จำกัด (มหาชน) ผู้แทน บริษัท อัคคีปราการ จำกัด (มหาชน) และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุม 503 ชั้น 5 อาคารกรมโรงงานอุตสาหกรรม
![นายศุภกิจ บุญศิริ รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานการประชุม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/174C5E22-6243-4065-A40D-B1B1A608A2C9-1024x682.png)
ศูนย์บริการกำจัดกากอุตสาหกรรม (แสมดำ) และศูนย์วิจัยและพัฒนาเพื่อการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม จังหวัดราชบุรี ซึ่งกรมโรงงานอุตสาหกรรม (กรอ.) ได้ลงนามสัญญากับ บริษัท บริหารและพัฒนาเพื่อการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม จำกัด (มหาชน) หรือ GENCO ให้บริการบำบัดและกำจัดของเสียจากอุตสาหกรรม ประกอบด้วยกิจการบำบัดน้ำเสียอันตรายและไม่อันตรายด้วยวิธีทางเคมีกายภาพ (Physico – Chemical treatment of wastewater) ตั้งอยู่ที่ แขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน กรุงเทพมหานคร และกิจการฝังกลบสิ่งปฏิกูลและวัสดุที่ไม่ใช้แล้วที่เป็นของเสียอันตรายและไม่อันตราย ตั้งอยู่ที่ ตำบลหินกอง อำเภอเมือง จังหวัดราชบุรี
ศูนย์บริหารจัดการวัสดุเหลือใช้อุตสาหกรรม (เตาเผาขยะอุตสาหกรรม) บางปู จังหวัดสมุทรปราการ ซึ่ง กรอ. ได้ลงนามสัญญากับ บริษัท อัคคีปราการ จำกัด (มหาชน) ให้บริการเตาเผาขยะอุตสาหกรรมที่เป็นของเสียอันตราย ตั้งอยู่ที่ นิคมอุตสาหกรรมบางปู จังหวัดสมุทรปราการ
![การประชุมกำกับดูแลและตรวจสอบติดตามการดำเนินงานของศูนย์บริการกำจัดกากอุตสาหกรรม (แสมดำ) และศูนย์วิจัยและพัฒนาเพื่อการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม จังหวัดราชบุรี และศูนย์บริหารจัดการวัสดุเหลือใช้อุตสาหกรรม (เตาเผาขยะอุตสาหกรรม) บางปู จังหวัดสมุทรปราการ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/6B26783E-84CD-4F32-8DC4-1CD086A96E95-1024x682.png)
การประชุมในครั้งนี้ เป็นการกำกับดูแลและตรวจสอบติดตามการปฏิบัติตามสัญญาของศูนย์บริการกำจัดกากอุตสาหกรรม (แสมดำ) และศูนย์วิจัยและพัฒนาเพื่อการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม จังหวัดราชบุรี ครั้งที่ 46-1/2566 และการกำกับดูแลและตรวจสอบติดตามการปฏิบัติตามสัญญาของศูนย์บริหารจัดการวัสดุเหลือใช้อุตสาหกรรม (เตาเผาขยะอุตสาหกรรม) บางปู จังหวัดสมุทรปราการ ครั้งที่ 64-1/2566 เพื่อให้การดำเนินการของศูนย์ฯ ทั้ง 3 แห่ง ซึ่งเป็นศูนย์บริการกำจัดบำบัดด้วยวิธีการที่ถูกต้องตามหลักวิชาการ ทั้งนี้ ผลการดำเนินงานของศูนย์ฯ ดังกล่าว เป็นไปตามข้อกฎหมาย และได้มีการปฏิบัติตามมาตรการวิเคราะห์ผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อมอย่างเคร่งครัด
![นางจินดา เตชะศรินทร์ ผู้อำนวยการกองบริหารจัดการกากอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/E7C3AB59-11F7-4A60-B931-62AB5C5B0E04-1024x682.png)
![นายบวร สัตยาวุฒิพงศ์ ผู้อำนวยการกองส่งเสริมเทคโนโลยีความปลอดภัยโรงงาน](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/B29F7482-1AFB-4C21-8D36-D99DF87A3163-1024x682.png)
![นางนุชนาถ สุพรรณศรี ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านเทคโนโลยีการกำจัดและการจัดการกากอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/1A3CECF9-5AB6-43C9-932E-E0939F8CD341-1024x682.png)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #กากอุตสาหกรรม #ศูนย์บริการกำจัดกากอุตสาหกรรม #ศูนย์วิจัยและพัฒนาเพื่อการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม #ศูนย์บริหารจัดการวัสดุเหลือใช้อุตสาหกรรม#เตาเผาขยะอุตสาหกรรม #GENCO