วันที่ 10 พฤษภาคม 2566 เวลา 15.30 น. นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม พร้อมด้วย นายพรยศ กลั่นกรอง นายวีรพงษ์ เอี่ยมเจริญชัย รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม นำคณะผู้บริหารและเจ้าหน้าที่กรมโรงงานอุตสาหกรรมเข้าร่วมกิจกรรม Big Cleaning ภายใต้โครงการ “จิตอาสา รวมพลังคน MIND ปรับปรุงภูมิทัศน์อาคารนารายณ์” โดยมี ดร.ณัฐพล รังสิตพล ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม เป็นประธานเปิดกิจกรรม ร่วมด้วย นายสุรพล ชามาตย์ นางสาวณัฏฐิญา เนตยสุภา รองปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม นายเดชา จาตุธนานันท์ นายภาสกร ชัยรัตน์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงอุตสาหกรรม ผู้บริหารระดับสูงและเจ้าหน้าที่จากกรมส่งเสริมอุตสาหกรรม กรมอุตสาหกรรมพื้นฐานและการเหมืองแร่ สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม สำนักงานคณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทราย สำนักงานเศรษฐกิจอุตสาหกรรม เข้าร่วมกิจกรรมอย่างพร้อมเพรียง ณ อาคารนารายณ์ กระทรวงอุตสาหกรรม
![ดร.ณัฐพล รังสิตพล ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม เป็นประธานเปิดกิจกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/B6B8CE8D-FACE-4817-AF5F-C5DDF0BAB0B2-1024x682.png)
ปลัดฯ ณัฐพล กล่าวถึง อาคารนารายณ์ว่ามีประวัติศาสตร์ที่ยาวนานและถูกขึ้นทะเบียนเป็นสิ่งปลูกสร้างของรัฐ มาตั้งแต่ปี 2532 โดยมีการใช้งานเรื่อยมาตามยุคสมัยที่เปลี่ยนแปลง ซึ่งกิจกรรมในวันนี้นับเป็นหนึ่งในโครงการจิตอาสา เราทำความดีด้วยหัวใจ เพื่อให้ลูกนารายณ์จากทุกหน่วยงานในกระทรวงอุตสาหกรรม (อก.) ได้แสดงพลังความสามัคคี และมีส่วนร่วมดูแลรักษาอาคารนารายณ์ให้มีความสะอาด เรียบร้อย สวยงาม และมีความสะดวกสบายในการใช้บริการ
![นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/B1CBC803-DBF4-41D8-BEF6-AA3DD45546EB-1024x682.png)
ทั้งนี้ กระทรวงอุตสาหกรรม มีแผนปรับปรุงอาคารนารายณ์ โดยมอบหมายให้กรมโรงงานอุตสาหกรรม พัฒนาร้านค้าชั้น 1 บริเวณที่ว่าง และปรับปรุงพื้นให้สม่ำเสมอ เพื่อเปิดร้านค้าเพิ่มให้มีความหลากหลายมากขึ้น และได้มีหนังสือถึงวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ เพื่อส่งเจ้าหน้าที่เข้าตรวจสอบสภาพอาคาร โครงสร้าง สรุปปัญหาและเสนอแนวทางการซ่อมแซม พร้อมทั้งประเมินค่าใช้จ่าย เพื่อนำไปเป็นข้อมูลในการปรับปรุงอาคารให้สามารถใช้ประโยชน์ได้ต่อไป
![กิจกรรม Big Cleaning ภายใต้โครงการ “จิตอาสา รวมพลังคน MIND ปรับปรุงภูมิทัศน์อาคารนารายณ์”](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/B5645DE7-ED76-4FE9-834B-54A59A2B9329-1024x682.png)
![อาคารนารายณ์มีการใช้งานเรื่อยมาตามยุคสมัยที่เปลี่ยนแปลง](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/EF2BBECC-EBB9-4A6E-B717-463D667A872D-1024x682.png)
![วันนี้นับเป็นหนึ่งในโครงการจิตอาสา เราทำความดีด้วยหัวใจ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/2078750E-F561-45C3-A4AA-E9A9918BA4E1-1024x682.png)
![ลูกนารายณ์จากทุกหน่วยงานใน อก. ได้แสดงพลังความสามัคคี และมีส่วนร่วมดูแลรักษาอาคารนารายณ์](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/794B47CA-9F43-4A3A-A68E-D8330C46695D-1024x682.png)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #BigCleaning #จิตอาสารวมพลังคนMIND #ปรับปรุงภูมิทัศน์ #อาคารนารายณ์