วันที่ 9 พฤษภาคม 2566 เวลา 08.45 น. นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เป็นประธานเปิดโครงการพัฒนาศักยภาพบุคลากรใหม่ กรมโรงงานอุตสาหกรรม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 9 – 11 พฤษภาคม 2566 เพื่อเตรียมความพร้อมให้กับบุคลากรใหม่ได้พัฒนาศักยภาพการปฏิบัติราชการให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อหน่วยงาน พร้อมทั้งปรับทัศนคติของบุคลากรใหม่ให้เป็นไปในทิศทางเดียวกัน โดยมี นางจุฬารัตน์ มณีเสถียรรัตนา ผู้อำนวยการศูนย์บริหารและพัฒนาทรัพยากรบุคคล เป็นผู้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดโครงการฯ และมี นายวีรพงษ์ เอี่ยมเจริญชัย รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม นางอัญชลี ยิ่งทวีสิทธิกุล ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านสิ่งแวดล้อม ผู้บริหารกรมโรงงานอุตสาหกรรม พร้อมด้วย ข้าราชการใหม่ ข้าราชการที่รับโอน และพนักงานราชการใหม่ จำนวนรวมทั้งสิ้น 60 คน เข้าร่วมรับฟัง ณ ห้องประชุม 509 ชั้น 5 อาคารกรมโรงงานอุตสาหกรรม
![นายจุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/40F1D335-0135-445F-BFCC-3524FFA8B972-1024x682.png)
หลังจากพิธีเปิดโครงการฯ อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรมนำข้าราชการใหม่ ข้าราชการที่รับโอน และพนักงานราชการใหม่ ในการประกาศเจตนารมณ์ “เจตจำนงสุจริตในการบริหารงาน” พร้อมทั้งบรรยายถ่ายทอดเกี่ยวกับหลักในการทำงานและประสบการณ์การปฏิบัติราชการ ร่วมด้วย นายวีรพงษ์ เอี่ยมเจริญชัย รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม เพื่อเพิ่มพูนความรู้ ทักษะ และสมรรถนะ ให้บุคลากรใหม่มีขีดความสามารถในการปฏิบัติราชการ พร้อมตอบสนองต่อนโยบายและภารกิจของหน่วยงาน มุ่งนำไปสู่การเป็นบุคลากรที่มีศักยภาพ มีคุณธรรม ตลอดจนมีความพร้อมเป็นกำลังสำคัญของหน่วยงาน
![นายวีรพงษ์ เอี่ยมเจริญชัย รองอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/AFBB57ED-3957-47BF-84F2-8A0CA2EADE58-1024x682.png)
วันนี้เป็นการบรรยายถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์ให้แก่ผู้เข้าร่วมโครงการฯ ในหัวข้อหลักในการทำงานและประสบการณ์การปฏิบัติราชการ, นโยบายในการรักษาความมั่นคงปลอดภัยด้านสารสนเทศ, การรักษาวินัยและป้องกันมิให้กระทำผิดวินัย และการปฏิบัติงานตามกฎหมายที่อยู่ในความรับผิดชอบของกรมโรงงานอุตสาหกรรม เพื่อขับเคลื่อนการดำเนินงานตามนโยบายของหน่วยงานให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ
บุคลากรใหม่ของ กรอ. ถือเป็นทรัพยากรบุคคลที่มีความสำคัญในการขับเคลื่อนนโยบายและภารกิจหน่วยงาน ซึ่งการได้รับการพัฒนาที่ดีตั้งแต่เริ่มแรก จะส่งผลให้เกิดความรู้ความเข้าใจ ทักษะ ทัศนคติที่ดี สร้างแรงจูงใจในการทำงาน และมีความพร้อมเมื่อเข้าสู่การปฏิบัติจริง สามารถปฏิบัติหน้าที่อย่างเต็มความสามารถภายใต้กฎหมาย ระเบียบ หลักเกณฑ์ต่าง ๆ ให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อส่วนรวมต่อไป
![นางจุฬารัตน์ มณีเสถียรรัตนา ผู้อำนวยการศูนย์บริหารและพัฒนาทรัพยากรบุคคล เป็นผู้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดโครงการฯ](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/71B82C37-AACF-4A5C-B9C6-2A05034FA49E-1024x682.png)
![อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรมนำข้าราชการใหม่ ข้าราชการที่รับโอน และพนักงานราชการใหม่ ในการประกาศเจตนารมณ์ “เจตจำนงสุจริตในการบริหารงาน”](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/8346818B-7449-4719-8F03-297983163FA6-1024x682.png)
![กรอ. ร่วมแสดงสัญลักษณ์ “เจตจำนงสุจริตในการบริหารงาน”](https://www.diw.go.th/webdiw/wp-content/uploads/2023/05/03CA1114-E1D5-4B15-A609-0DFADE3D89D7-1024x682.png)
#กรมโรงงานอุตสาหกรรม #กรมโรงงาน #กรอ #DIW #MIND #กระทรวงอุตสาหกรรม #เจตจำนงสุจริตในการบริหารงาน #ประกาศเจตนารมณ์